Nếu bây giờ bạn hỏi ChatGPT hoặc Google AI Overviews: "nhà máy may nào ở Việt Nam nhận đơn gia công 50.000 chiếc", "có nhà máy nào ở Việt Nam kéo sợi polyester tái chế", "xưởng vải nào làm được vải dệt kim chức năng" – danh sách AI trả về phụ thuộc vào việc nó từng đọc được nội dung của ai. Khi hướng ống kính vào ngành sản xuất có kim ngạch xuất khẩu lớn nhất Việt Nam, điều đầu tiên chúng tôi phát hiện không phải "điểm thấp", mà là 9 trong 29 tên miền mà crawler AI không vào được cửa – trong đó 4 doanh nghiệp bị chính tấm khiên chống bot của mình chặn lại.
Đây là ngành thứ sáu trong chuỗi "đo mức sẵn sàng AI tại Việt Nam" (năm ngành trước: bán lẻ – thương mại điện tử, logistics và chuỗi cung ứng, ngân hàng, thanh toán, thực phẩm – đồ uống), và là bài đo lường nối tiếp báo cáo Dệt may Việt Nam 2026 đã phát hành trên site. Cùng một công cụ chấm điểm, cùng một node Singapore, cùng một bộ quy tắc loại trừ: 20 site chấm được có điểm trung bình 42,50, không site nào đạt mức "tốt" (≥70), 8 site rơi vào mức critical (<40).
1. Vì sao đo dệt may trước: câu hỏi đầu tiên của nhà mua hàng đều rơi vào ngành này
Dệt may là ngành công nghiệp tạo ngoại tệ lớn thứ hai của Việt Nam: năm 2025 xuất khẩu 46 tỷ USD, tăng 5,6%, giữ vị trí thứ ba thế giới (VITAS 12-2025); sáu tháng đầu 2026 xuất khẩu khoảng 22,2 tỷ USD, tăng 1,7%, trong đó Hoa Kỳ 6,81 tỷ USD (tăng 1,3%) và EU 1,94 tỷ USD (tăng 8,8%) (VITAS / TTXVN 07-2026). Chuỗi này có 7.500 doanh nghiệp và 4,3 triệu lao động (Bộ Công Thương và Liên đoàn Công nghiệp Dệt Trung Quốc 10-2025), trong khi tỷ lệ tự chủ vải chỉ khoảng 25% – nhu cầu 10 tỷ mét mỗi năm, phần lớn phải nhập khẩu (Liên đoàn Công nghiệp Dệt Trung Quốc 10-2025).
Ba con số đó giải thích vì sao ngành này cần được đo nhất: nhà cung cấp Trung Quốc bị hỏi "nhà máy nào ở Việt Nam làm được", doanh nghiệp Việt Nam bị hỏi "xưởng này có đáng tin không". Cả hai bên đều hỏi AI trước. Và câu trả lời của AI đến từ nội dung mà nó đọc hiểu được – trong kỳ đo này, hai mươi doanh nghiệp chấm được chỉ đạt trung bình 42,50 / 100 ở chính khả năng đó.
2. Cách đo: 29 tên miền được kiểm chứng từng cái, hai site chỉ đo được qua HTTP, một trang thử thách bị hủy
Danh sách tên miền được chọn công khai theo tính đại diện ngành, gồm: doanh nghiệp xuất khẩu và tập đoàn (Vinatex, May 10, Việt Tiến, Thành Công, Sông Hồng, Nhà Bè, Việt Thắng, Garmex Sài Gòn, Thái Tuấn, Hưng Yên, Bắc Giang, TNG, Gilimex), doanh nghiệp sợi và vải (Sợi Thế Kỷ, Vinatex Phú Hưng, Faslink), thương hiệu may mặc nội địa (Canifa, Owen, IVY moda, Aristino, Coolmate, Yame, An Phước) – tổng cộng 29 tên miền. Mỗi tên miền đều qua bước kiểm tra kết nối và tiêu đề trước khi chấm; các chi tiết được nêu minh bạch:
- Hai site chỉ đo được qua HTTP. hugaco.vn và bgg.vn không trả về phản hồi nào qua HTTPS từ mọi node thử (HTTP 000), chỉ
http://mới lấy được mã 200 và trang đầy đủ. Đây không phải chuyện làm cho nhanh: một website doanh nghiệp không dùng được HTTPS vốn đã là tín hiệu khiến cả trình duyệt lẫn AI phải chiết khấu độ tin cậy. - Một trang là trang thử thách người dùng, điểm bị hủy. anphuoc.com tại node đo trả HTTP 301 tới một trang có tiêu đề "Client Challenge" (chỉ có tài nguyên
_fs-ch-*và thông báo<noscript>). Công cụ cho trang thử thách này 21 điểm – theo nguyên tắc đỏ của chúng tôi, đó không phải điểm của thương hiệu và phải hủy, ghi lại là "không chấm được". - Tên miền không kiểm chứng được thì không đưa vào cho đủ số. Các ứng viên mayducgiang.com.vn (không phân giải DNS tại Việt Nam), dggroup.vn (thực tế là một công ty công nghệ – thương mại khác, không phải tập đoàn dệt may), phongphu.vn và phongphu.com.vn (trang đỗ tên miền), hopthanh.com.vn (trang chủ 404) đều bị loại và ghi lại rõ ràng, không thay bằng tên miền "trông có vẻ giống" để lấp chỗ trống.
Các quy tắc còn lại giống các kỳ trước: công cụ mã nguồn mở Auriti geo-optimizer-skill (giấy phép MIT, 8 chiều, thang 100, điểm trừ tính riêng), node đo đặt tại Singapore (máy nhẹ Alibaba Cloud dùng riêng cho giám sát ở nước ngoài), mức độ thân thiện với crawler được đo riêng bằng UA trình duyệt cho từng tên miền với /robots.txt và /llms.txt (mỗi truy vấn một tệp tạm để truy vấn lỗi không ghi đè số đo cũ). Mọi trường hợp lấy dữ liệu thất bại, bị từ chối, trả trang rỗng hoặc trả trang thử thách đều ghi "không chấm được" kèm số đo, tuyệt đối không ghi 0 điểm.
3. Bảng tổng: 20 site chấm được đạt trung bình 42,50, 0 site mức "tốt", 8 site rơi vào critical
| # | Doanh nghiệp | Tên miền | Điểm | Mức | Trang chủ |
|---|---|---|---|---|---|
| 1 | Gilimex (sản xuất – xuất nhập khẩu Bình Thạnh) | gilimex.com | 64 | foundation | 134,356 B |
| 2 | Vinatex (Tập đoàn Dệt May Việt Nam) | vinatex.com.vn | 61 | foundation | 161,080 B |
| 3 | Faslink (giải pháp vải bền vững) | faslink.vn | 56 | foundation | 207,260 B |
| 4 | Garmex Sài Gòn | garmex.com.vn | 52 | foundation | 51,942 B |
| 5 | May 10 (Hà Nội) | may10.vn | 51 | foundation | 257,648 B |
| 6 | Thái Tuấn (vải và may mặc) | thaituan.com | 48 | foundation | 827,585 B |
| 7 | Tổng công ty May Bắc Giang (BGG) | bgg.vn | 47 | foundation | 49,004 B |
| 8 | Canifa (thương hiệu may mặc nội địa) | canifa.com | 47 | foundation | 2,625,722 B |
| 9 | Aristino (thương hiệu thời trang nam) | aristino.com | 47 | foundation | 447,195 B |
| 10 | IVY moda (thương hiệu may mặc nội địa) | ivymoda.com | 45 | foundation | 236,129 B |
| 11 | May Sông Hồng (MSH) | songhong.vn | 44 | foundation | 26,235 B |
| 12 | Tổng công ty Việt Thắng | vietthang.com.vn | 40 | foundation | 17,108 B |
| 13 | Dệt may Thành Công (TCM) | thanhcong.com.vn | 39 | foundation | 173,615 B |
| 14 | May Việt Tiến (TP. Hồ Chí Minh) | viettien.vn | 38 | foundation | 170,422 B |
| 15 | Vinatex Phú Hưng (sợi) | vinatexphuhung.com.vn | 37 | foundation | 67,678 B |
| 16 | Tổng công ty May Nhà Bè | nhabe.com.vn | 36 | foundation | 225,355 B |
| 17 | May Hưng Yên (HUGACO) | hugaco.vn | 36 | foundation | 29,447 B |
| 18 | Owen (thuộc hệ thống Phú Thái) | owen.vn | 36 | foundation | 142,401 B |
| 19 | Sợi Thế Kỷ (STK, sợi) | theky.vn | 18 | critical | 218,753 B |
| 20 | TNG (site phụ ODM) | odm.tng.vn | 8 | critical | 18,297 B |
Đặt vào chuỗi so sánh giữa các ngành của chúng tôi, dệt may nằm ở khúc giữa:
| Ngành (cùng công cụ, cùng node) | Mẫu chấm được | Điểm trung bình |
|---|---|---|
| Bán lẻ – thương mại điện tử (3 kỳ) | 9 site so sánh được | 52,11 |
| Chế biến thực phẩm và đồ uống | 11 site | 43,82 |
| Dệt may ← bài này | 20 site | 42,50 |
| Thanh toán | 12 site | 41,90 |
| Ngân hàng | 17 site | 40,90 |
| Logistics và chuỗi cung ứng | 21 site | 35,71 |
Mấy số liệu đáng tách riêng: trung vị 44,50 cao hơn điểm trung bình 42,50, nghĩa là phần đuôi điểm thấp đang kéo trung bình xuống; 13 site nằm trong khoảng 36–48 điểm – đúng dải "dưới ngưỡng đạt nhưng không phải site hỏng", vị trí khó xử nhất trong thời đại AI: nội dung có người làm, nhưng máy đọc không hết. Điểm cao nhất là Gilimex 64 (cũng là nơi duy nhất có tệp llms.txt thật), thấp nhất là site phụ ODM của TNG 8 (một trang, 159 từ, không có robots); hai site rơi vào critical là Sợi Thế Kỷ 18 và TNG ODM 8.
4. Phát hiện lớn nhất: 9 tên miền crawler AI không vào được, trong đó 4 bị chính tấm khiên của mình chặn
| Doanh nghiệp | Tên miền | Node Singapore | Node Jakarta | Trung Quốc đại lục | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|---|
| An Phước (thời trang nam) | anphuoc.com | 301→trang thử thách | 200 | 418 | HTTP 301 tới trang 'Client Challenge' (node Singapore); Jakarta 200 / Trung Quốc đại lục 418 ⇒ điểm 21 của trang thử thách bị hủy, ghi không chấm được |
| Dệt may Hà Nội (Hanosimex) | hanosimex.com.vn | 403 | 403 | 403 | 403 với mọi UA và ở cả ba node (WAF từ chối) |
| Coolmate (thương hiệu D2C) | coolmate.me | 403 | 403 | 403 | mọi biến thể www đều 403 (trang chặn 1,24 MB) |
| Yame (thương hiệu D2C) | yame.vn | 403/429 | 403 | 403 | 403 (www 429 do giới hạn tần suất) |
| TNG (site chính) | tng.vn | 000 | 000 (http 303) | 200 | Singapore và Jakarta đều 000; Trung Quốc đại lục https 200 ⇒ phía site từ chối theo nguồn truy cập, trang vẫn tồn tại nhưng không chấm |
| Dệt may Hòa Thọ | hoatho.com.vn | 000 | 200 | 200 | Singapore 000, Jakarta 200, đại lục 200 ⇒ khác biệt node/đường truyền, không đưa ra kết luận về site |
| Dệt may Nha Trang | natexco.com.vn | 000 | 000 (http 301) | 000 (http 301) | cả ba node đều không dùng được (http 301 rồi không có nội dung) |
| Tên miền cũ của Việt Tiến | viettien.com.vn | 000 | 000 | 000 | cả ba node https/http đều không truy cập được (site chính thức hiện nay là viettien.vn) |
| Saitex (may denim) | saitexvn.com | 000 | 000 | 000 | cả ba node đều không truy cập được |
Tách 9 trường hợp này ra thì thấy ba nguyên nhân hoàn toàn khác nhau, gộp lại sẽ oan cho doanh nghiệp:
- 4 trường hợp chủ động chống bot (cả ba node giống nhau). Hanosimex (403), Coolmate (403, trang chặn 1,24 MB), Yame (403 / 429 do giới hạn tần suất) và trang thử thách của An Phước cho kết quả giống nhau ở cả ba node – đây là chính sách của site, không phải vấn đề đường truyền. Với thương hiệu trong thời đại AI, chính sách này có một tác dụng phụ: crawler AI tìm kiếm không lấy được nội dung của bạn, nghĩa là bạn không xuất hiện trong danh sách ứng viên mà AI đưa ra.
- 2 trường hợp là khác biệt node, không được kết luận về site. Site chính của TNG không truy cập được từ Singapore và Jakarta nhưng trả https 200 từ Trung Quốc đại lục; Hòa Thọ không truy cập được từ Singapore nhưng Jakarta và đại lục đều 200. Theo nguyên tắc của chuỗi bài này, chúng tôi chỉ ghi "khác biệt node đo", không ghi "site chặn AI nước ngoài" vì chưa đủ bằng chứng.
- 3 trường hợp thật sự không dùng được ở đâu cả. Natexco (http 301 rồi không có nội dung ở cả ba node), tên miền cũ viettien.com.vn và Saitex (saitexvn.com) đều không lấy được nội dung qua https/http ở cả ba node. Tên miền còn, trang không còn – cửa vào mà người khác trích dẫn coi như đã đứt.
Ý nghĩa thực tế với nhà mua hàng Trung Quốc rất trực tiếp: khi bạn hỏi ChatGPT về "xưởng may denim ở Việt Nam", những nhà máy nổi tiếng trong ngành nhưng tên miền đã không truy cập được như Saitex sẽ không được AI nghĩ tới; còn với TNG – site chính từ chối theo nguồn truy cập – câu trả lời phụ thuộc vào việc crawler của AI đi vào từ mạng nào: danh sách bạn nhận được thực chất mang tính ngẫu nhiên.
5. Bóc tách theo chiều: robots 13,50/18 là chiều duy nhất trụ được, llms 1,05 và ai_discovery 0,20 trống hoàn toàn
| Chiều | Tối đa | Trung bình kỳ này | Tỷ lệ đạt | Ghi nhận |
|---|---|---|---|---|
| robots | 18 | 13,50 | 75,00% | chiều duy nhất trụ được: 18/29 có robots.txt, nhưng 0 doanh nghiệp điểm danh crawler AI tìm kiếm |
| llms | 18 | 1,05 | 5,80% | trong 29 tên miền chỉ có 2 tệp llms.txt thật, nhóm chấm được chỉ 1 site có điểm |
| schema | 16 | 4,45 | 27,80% | 9 trong 20 site có schema bằng 0 (thiếu hoàn toàn JSON-LD) |
| meta | 14 | 11,85 | 84,60% | tiêu đề / mô tả / canonical là mục duy nhất gần ngưỡng đạt, tỷ lệ 84,6% |
| content | 12 | 8,90 | 74,20% | khả năng trích xuất nội dung tạm ổn, nhưng phần lớn site ít chữ, nhiều hình |
| signals | 6 | 3,20 | 53,30% | chỉ Vinatex đạt điểm tối đa 6 |
| ai_discovery | 6 | 0,20 | 3,30% | 18 trong 20 site bằng 0: các endpoint như /.well-known/ai.txt hay /ai/summary.json gần như không tồn tại |
| brand_entity | 10 | 3,15 | 31,50% | thiếu nhất quán thực thể trên nhiều nền tảng (không có sameAs) |
| Điểm trừ | — | -3,80 | — | trừ theo từng lỗi cụ thể |
Nhìn theo loại hình doanh nghiệp, khác biệt không nằm ở "có làm nội dung hay không":
| Nhóm | Mẫu | Điểm trung bình | Quan sát |
|---|---|---|---|
| Nhóm A: doanh nghiệp xuất khẩu và tập đoàn | 13 site | 43,38 | hai điểm cao nhất (Gilimex 64, Vinatex 61) đều ở nhóm này, nhưng nội bộ phân hóa mạnh nhất (8–64) |
| Nhóm B: sợi và vải | 3 site | 37,00 | ba site thì hai thiếu robots hoặc trang quá mỏng, Sợi Thế Kỷ 18 điểm là mức thấp thứ hai toàn bộ |
| Nhóm C: thương hiệu may mặc nội địa (gồm D2C) | 4 site | 43,75 | site thương hiệu thường tốt hơn nhà máy ở meta và content (content 12/12 khá phổ biến), nhưng llms / schema / ai_discovery vẫn trống |
Xếp tám chiều theo tỷ lệ đạt, vấn đề hiện ra rõ: meta 84,60%, content 74,20% và robots 75,00% là ba vị trí đầu (đều chưa tới 80% thang điểm), còn ai_discovery 3,30%, llms 5,80% và schema 27,80% là ba vị trí cuối. meta và content cao cho thấy website của các doanh nghiệp này làm cho người đọc, và làm không tệ; llms / schema / ai_discovery thấp cho thấy chưa ai coi "làm cho máy đọc" là một phần công việc. Trong 20 site, 9 site có schema bằng 0, 18 site có ai_discovery bằng 0, 2 site thậm chí không có robots.txt.
Một điểm dễ bị bỏ qua: chiều signals (tín hiệu cấp site như sitemap, tính nhất quán canonical) kỳ này chỉ Vinatex đạt điểm tối đa 6. Chiều này không cần làm lại giao diện, không cần viết nội dung, chỉ cần sửa tệp cấu hình – là mức đầu tư đáng làm nhất.
6. Kiểm chứng từng tệp gốc: chỉ 2 tệp llms.txt thật, robots điểm danh crawler AI 0 / 29
| Tệp gốc | Lấy được | Văn bản thật | HTML vỏ trả về 200 (soft 404) | Điểm danh crawler AI |
|---|---|---|---|---|
| robots.txt | 18 / 29 | 17 | 1 (anphuoc.com) | 0 / 29 |
| llms.txt | 4 / 29 | 2 (gilimex.com, yame.vn) | 2 (anphuoc.com, songhong.vn) | — |
Hai phản ví dụ đáng nói hơn phần thân bài:
- yame.vn có llms.txt nhưng khóa toàn bộ trang. llms.txt của site này là văn bản thật (đọc được, không phải vỏ HTML), nhưng mọi trang đều trả 403 ở cả ba node – chúng tôi ghi "không chấm được", đồng thời phải nêu sự trái khoáy của tổ hợp này: đưa bản đồ cho AI rồi hàn kín cửa.
- Vỏ HTML trả 200 nguy hiểm hơn 404. llms.txt của anphuoc.com và songhong.vn trả 200 nhưng nội dung là trang HTML của site (soft 404). Công cụ kiểm tra sẽ coi "200" là "đã cấu hình", nhờ đó Sông Hồng được 9 điểm ở chiều llms – điểm đẹp nhưng máy không đọc được. Cách làm nhất quán của chúng tôi là ghi rõ khoản lợi này thay vì che đi.
Còn một con số cần nói riêng: trong 29 tên miền, 0 tên miền điểm danh hoặc tuyên bố crawler AI trong robots.txt (chúng tôi đối chiếu từng dòng với GPTBot, ChatGPT-User, OAI-SearchBot, PerplexityBot, ClaudeBot, Google-Extended, Amazonbot, Bytespider, CCBot, Applebot-Extended, meta-externalagent). Nghĩa là thái độ của website ngành này với AI là: không chào đón, cũng không từ chối – chỉ đơn giản là chưa từng nghĩ tới.
7. Quy về GEO: bốn bước sửa cho doanh nghiệp dệt may
- Sửa cửa trước: đừng khóa chung crawler tìm kiếm với crawler huấn luyện. Nhóm huấn luyện (GPTBot, ClaudeBot, CCBot) và nhóm tìm kiếm (OAI-SearchBot, PerplexityBot, Claude-SearchBot) là hai chuyện khác nhau. Doanh nghiệp không ngại bị huấn luyện nhưng ngại bị lấy nội dung miễn phí thì chỉ cần khóa nhóm đầu; 4 doanh nghiệp trong kỳ này dùng 403 hoặc trang thử thách để chặn cả hai, cái giá là mất luôn cơ hội được trích dẫn.
- Viết sản phẩm và năng lực thành thực thể máy đọc được. Quyết định mua trong dệt may do thuộc tính cụ thể dẫn dắt (chủng loại, thành phần vải, định lượng, năng lực mỗi tháng, chứng nhận, số lượng tối thiểu, thời gian giao). Hãy cấu trúc các thuộc tính đó bằng JSON-LD Product + Offer + Organization – kỳ này 9 site có schema bằng 0, tức là để thông tin đáng được trích dẫn nhất nằm trong hình ảnh, PDF và bảng giá dạng ảnh.
- Thêm llms.txt ba thứ tiếng, một trang Markdown là đủ. Định vị thương hiệu, dòng sản phẩm, nhà máy và dây chuyền (số thiết bị / công suất tháng / chứng nhận), thị trường xuất khẩu, đầu mối liên hệ. Việt Nam và Trung Quốc là hai trường ngôn ngữ, nên có một bản tiếng Việt, một bản tiếng Trung, một bản tiếng Anh, chi phí gần như bằng không. Kỳ này trong 29 tên miền chỉ có 2 tệp thật.
- Dùng FAQ song ngữ để hứng "câu hỏi mua hàng". Người mua Trung Quốc hỏi "các nhà máy polyester tái chế ở Việt Nam", người mua Việt hỏi "xưởng may có nhận đơn hàng nhỏ không". Biến những câu hỏi đó thành trang FAQ gắn dữ liệu cấu trúc FAQPage, rẻ hơn mọi vị trí quảng cáo và sẽ được AI trích dẫn lặp lại – cũng là con đường ngắn nhất để "được AI thấu hiểu, được thế giới nhìn thấy".
Một lưu ý cuối về cách đọc số: xếp hạng không đồng nghĩa với được trích dẫn. Mười kết quả đầu trên tìm kiếm truyền thống và danh sách nguồn xuất hiện trong câu trả lời AI không cùng một bộ. Nhà máy lấy "thứ hạng từ khóa" làm KPI duy nhất thường không thấy được sự vắng mặt của mình trong câu trả lời AI – đó cũng là lý do chúng tôi làm chuỗi đo lường này: trước tiên để sự vắng mặt trở nên hữu hình, sau đó mới nói tới tối ưu.
8. Phương pháp, nguồn dữ liệu và miễn trừ
Phương pháp đo. Ngày 16-10-2026, tại node Singapore (máy nhẹ Alibaba Cloud Singapore, dùng riêng cho giám sát nước ngoài), dùng công cụ mã nguồn mở Auriti geo-optimizer-skill (giấy phép MIT, 8 chiều, thang 100, điểm trừ tính riêng) để audit toàn bộ 29 tên miền website doanh nghiệp dệt may Việt Nam; mức độ thân thiện với crawler được đo riêng bằng UA trình duyệt với /robots.txt và /llms.txt (mỗi truy vấn một tệp tạm). Trường hợp lấy dữ liệu thất bại, bị từ chối, trả trang rỗng hoặc trả trang thử thách đều ghi "không chấm được" kèm số đo, không ghi 0 điểm. Với site chấm được, tổng các chiều cộng điểm trừ bằng điểm tổng (đã kiểm tra từng dòng).
Quy tắc loại và thay thế. Hai site (hugaco.vn, bgg.vn) không dùng được HTTPS nên được đo bằng endpoint http:// và ghi chú trong bài; một site (anphuoc.com) trả trang thử thách người dùng nên 21 điểm bị hủy, ghi lại là không chấm được; bốn ứng viên (mayducgiang.com.vn không phân giải, dggroup.vn là công ty khác, phongphu.vn và phongphu.com.vn là trang đỗ, hopthanh.com.vn trang chủ 404) bị loại ở bước kiểm chứng và không tính vào thống kê. Danh sách gồm 29 tên miền, chấm được 20, không chấm được 9, tổng 29.
Đối chiếu đa node. Để phân biệt "site chủ động chống bot" với "khác biệt node đo", chín tên miền không chấm được đã được kiểm tra tại ba nơi: Singapore (node đo), Jakarta và Trung Quốc đại lục; kết quả ghi từng dòng trong bảng chương 4, các trường hợp khác biệt node không được dùng để kết luận về site.
Lập trường độc lập. Kỳ đo này không nhận phí hay tài trợ dưới bất kỳ hình thức nào từ doanh nghiệp được đo hoặc đối thủ của họ; danh sách tên miền được chọn công khai theo tính đại diện ngành, quy tắc chấm điểm và loại trừ áp dụng như nhau cho mọi bên. Nếu doanh nghiệp được đo thấy số liệu khác với thực tế họ nắm, hãy gửi bằng chứng để chúng tôi kiểm tra lại.
Số liệu đối ngoại (tổ chức + năm). Gartner (02-2024, tìm kiếm truyền thống giảm 25% trong 2026) · Bain (80% người tiêu dùng dựa vào kết quả AI cho ít nhất 40% nhu cầu tìm kiếm) · iiMedia Research (02-2026, thị trường GEO Trung Quốc 34,93 tỷ CNY năm 2025, dự kiến 94,2 tỷ CNY năm 2026) · Technode (08-2025, tỷ lệ phủ ChatGPT tại Việt Nam 81%) · VITAS (12-2025, xuất khẩu dệt may Việt Nam 2025 đạt 46 tỷ USD, thứ ba thế giới; sáu tháng đầu 2026 đạt 22,2 tỷ USD, tăng 1,7%, theo TTXVN 07-2026) · Bộ Công Thương và Liên đoàn Công nghiệp Dệt Trung Quốc (10-2025, 7.500 doanh nghiệp, 4,3 triệu lao động, tỷ lệ tự chủ vải khoảng 25%). Không dùng lẫn các số liệu này với ước tính của bên thứ ba.